Dòng sự kiện:

Những dấu hiệu sốc thuốc ở trẻ cha mẹ cần đặc biệt lưu ý

Theo Lao động
20:45 12/04/2019
Đôi khi các bậc phụ huynh cho con uống thuốc đã quá hạn sử dụng mà không hay biết, uống những loại thuốc được bảo quản không tốt, hoặc sử dụng thuốc một cách bừa bãi. Tất cả những điều này có thể khiến trẻ bị sốc thuốc.

Dưới đây là một số biểu hiện của việc trẻ bị sốc thuốc để cha mẹ có thể đối phó kịp thời:

- Đồng tử giãn hoặc co giật bất thường

- Nôn mửa, buồn nôn hoặc tiêu chảy

- Chảy nước dãi hoặc khô miệng 

- Mất khả năng phối hợp hoạt động và nói lắp

- Vàng da hoặc mắt

- Xuất hiện triệu chứng giống cúm

- Đổ mồ hôi

- Kiệt sức

- Chảy máu hoặc bầm tím bất thường

- Đau bụng

- Tê

- Tim đập nhanh

Khi biết trẻ bị sốc thuốc, cha mẹ hãy giữ trẻ ở tư thế ngồi hoặc đứng, tuyệt đối không đặt trẻ ở tư thế nằm để các chất trong dạ dày khi trẻ đang bị nôn ói nhiều không trào lên thực quản, rồi vào khí phế quản, vào phổi sẽ gây nguy hiểm cho trẻ.

Để đảm bảo trẻ không bị sốc thuốc, cha mẹ cần lưu ý:

- Để thuốc ngoài tầm nhìn và tầm với của trẻ, tốt nhất là ở trên cao. Cất đi sau mỗi lần sử dụng.

- Đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng. Sử dụng các dụng cụ đo liều lượng đi kèm thuốc nếu có, tuyệt đối không thay bằng thìa ăn ở nhà.

- Kiểm tra thành phần thuốc trong trường hợp trẻ uống nhiều loại. Hãy đảm bảo bạn không cho trẻ uống hai loại thuốc có thành phần hoạt tính giống nhau.

- Luôn luôn tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng thuốc cho con.

Nguồn: Gia đình Việt Nam


hà nội buổi sáng

VTVCab_rgb

 

338x282-sonparis

 

adv4